Đánh bài ngày tết liệu có bị xử phạt vi phạm hay không?

Đánh bài ngày tết liệu có bị xử phạt vi phạm hay không?

Đánh bài ngày tết có bị xem là hành vi vi phạm pháp luật không còn phụ thuộc vào ngày lễ hay dịp khác, mà dựa vào quy định cụ thể của pháp luật về việc cờ bạc và hành vi cá cược. Trong bài viết này hãy cùng Wibo88 tìm hiểu xem đánh bài ngày tết có bị phạt không anh em nhé!

Đánh bài ngày tết liệu có bị phạt hay không?

Đánh bài ngày tết có bị xử phạt không còn tùy vào nhiều yếu tố
Đánh bài ngày tết có bị xử phạt không còn tùy vào nhiều yếu tố

Theo quy định tại khoản 1 điều 1 của nghị quyết 01/2010/NQ-HĐTP thì “đánh bạc trái phép” đề cập đến mọi hành vi kể cả hình thức nào với mục đích thua bằng tiền mặt hoặc hiện vật. Mà không có sự cho phép của cơ quan nhà nước có thẩm quyền hoặc không tuân thủ đúng quy định trong giấy phép được cấp.

Theo quy định này việc đánh bài ngày tết với mục đích ăn tiền hoặc hiện vật, dù là số tiền nhỏ cũng có thể bị xem là hành vi đánh bạc trái phép. Tuy nhiên, nếu chơi bài với mục đích giải trí, không liên quan đến việc ăn thua tiền hoặc hiện vật thì hành vi này không bị xem là vi phạm.

Có thể xử lý vi phạm theo hình thức xử phạt hành chính hoặc truy cứu trách nhiệm hình sự, tùy thuộc vào mức độ vi phạm cụ thể. Điều này nhấn mạnh rằng việc đánh bài trong tình huống liên quan đến cờ bạc trái phép có thể bị xử lý theo quy định pháp luật. Để tránh vi phạm pháp luật thì việc nắm rõ quy định cụ thể và tuân thủ đúng quy tắc luật lệ là rất quan trọng.

Khi nào đánh bài ngày tết sẽ bị phạt hành chính?

Việc tổ chức hoặc tham gia đánh bạc tại nhà được xem là vi phạm luật
Việc tổ chức hoặc tham gia đánh bạc tại nhà được xem là vi phạm luật

Việc tổ chức hoặc tham gia đánh bạc tại nhà trong ngày tết với mục đích cá cược, hoặc thua bằng tiền hoặc hiện vật được xem là vi phạm luật về đánh bạc trái phép. Căn cứ vào Điều 321 của Bộ Luật Hình sự 2015 sửa đổi bổ sung vào năm 2017 người vi phạm hành vi này. Đặc biệt nếu vi phạm tái diễn hoặc số tiền cá cược có giá trị từ 5 triệu VNĐ trở lên có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

Nếu vi phạm lần đầu và số tiền cá cược dưới 5 triệu VNĐ người tham gia đánh bạc có thể bị xử phạt hành chính theo quy định tại khoản 2, điều 26 của nghị định 167/2013/NĐ-CP. Mức phạt tiền có thể dao động từ 1 triệu đồng đến 2 triệu đồng tùy thuộc vào loại hình đánh bạc vi phạm, như các trò chơi bài như tứ sắc, đỏ đen, xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, cờ thế. Hoặc các hình thức khác mà có tham gia cá cược hoặc thua bằng tiền hoặc hiện vật.

Do đó, việc tham gia đánh bài ngày tết ăn tiền trong những trò chơi như tá lả, bài 3 cây, bài tú lơ khơ… có thể bị xử phạt hành chính với khoản tiền từ 1 – 2 triệu VNĐ, tuỳ thuộc vào loại hình vi phạm. Đây là những quy định cần được chú ý để tránh vi phạm luật lệ khi tham gia các hoạt động cá cược và chơi bài.

 Người tham gia đánh bài bạc ngày tết có thể bị xử phạt hành chính
 Người tham gia đánh bài bạc ngày tết có thể bị xử phạt hành chính 

Những lưu ý cho cược thủ để đánh bài ngày tết không bị phạt

Để đánh bài ngày tết không bị phạt người chơi cần tuân thủ một số lưu ý sau đây:

Không đánh bài ăn tiền

Hạn chế tuyệt đối việc tham gia đánh bài có liên quan đến việc ăn tiền. Hành động chơi bài ăn tiền được coi là hình thức đánh bạc trái phép và có thể bị xử lý theo cả hình thức xử phạt hành chính và hình sự. Cụ thể, những hoạt động đánh bài như tá lả, tiến lên, tổ tôm, 3 cây, tứ sắc và các trò chơi tương tự. Mà kèm theo việc thua bằng tiền hoặc hiện vật có thể bị xử phạt hành chính với mức phạt từ 1 – 2 triệu VNĐ. Điều này cần được nhấn mạnh để tránh vi phạm quy định về đánh bạc và tuân thủ đúng quy định của pháp luật.

Không nên tham gia vào chơi đánh bài ăn tiền
Không nên tham gia vào chơi đánh bài ăn tiền

Đánh bài ăn tiền có thể bị xử lý hình sự

Theo quy định của bộ luật hình sự 2015 được sửa đổi bổ sung vào năm 2017, người tham gia đánh bạc trái phép dưới mọi hình thức, nếu thua tiền hoặc hiện vật từ 500.000đ đến 5.000.000 VNĐ, có thể bị xử phạt hành chính hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo Điều 322. Trường hợp có tiền án về tội đánh bạc và tiếp tục vi phạm, người này có thể bị xử phạt cải tạo không giam giữ trong thời hạn tối đa 3 năm hoặc bị kết án tù từ 6 tháng đến 3 năm. Điều này nhấn mạnh việc tham gia đánh bạc trái phép có thể đối mặt với hậu quả nghiêm trọng theo quy định của pháp luật.

Đánh bài trên 5 triệu có thể bị đi tù

Đánh bài trên 5 triệu có thể bị đi tù
Đánh bài trên 5 triệu có thể bị đi tù

Thực tế cho thấy việc chơi đánh bạc ăn tiền vẫn diễn ra mặc dù nó bị cấm và không được khuyến khích. Tuy nhiên, nhiều người tham gia không quan tâm đến việc đánh bạc với số tiền như thế nào sẽ bị xử lý hình sự.

Quy định và thực tế cho thấy số tiền tham gia chơi đánh bạc sẽ quyết định về khía cạnh pháp lý. Đối với một bàn chơi có 4 người, lưu ý rằng mỗi người chỉ nên mang theo 1 triệu VNĐ. Điều này nhằm tránh việc thua tiền trên mức 5 triệu VNĐ, ngưỡng mức quy định để xem xét về khía cạnh hình sự. Nếu thua dưới mức 5 triệu VNĐ, người chơi chỉ bị xử phạt hành chính mà không bị xử lý theo hình thức pháp luật về đánh bạc.

Địa chỉ chơi đánh bài ngày tết an toàn – Wibo88

Địa chỉ chơi đánh bài ngày tết an toàn – Wibo88
Địa chỉ chơi đánh bài ngày tết an toàn – Wibo88

Wibo88 hiện là một địa chỉ cung cấp dịch vụ đánh bài giải trí trực tuyến hàng đầu tại Châu Á. Được thành lập từ năm 2010, WIBO88 đã nhận được sự chứng nhận về tính hợp pháp từ ủy ban giám sát cờ bạc PAGCOR tại Philippines. Với chất lượng sản phẩm đáng tin cậy và đội ngũ nhân viên hỗ trợ khách hàng hoạt động 24/7, Wibo88 cam kết mang đến trải nghiệm giải trí tuyệt vời nhất cho cược thủ, đảm bảo sự hài lòng và an toàn khi tham gia đánh bài ngày tết mà không sợ bị phạt.

Các thông tin trong bài viết đã giúp anh em có cái nhìn rõ hơn về việc có bị xử phạt khi chơi đánh bài ngày Tết. Để tránh rắc rối pháp lý người chơi cần nắm rõ và tìm hiểu kỹ các quy định của nhà nước để tránh vi phạm luật lệ. Điều này sẽ giúp bản thân thoải mái hơn khi tham gia các hoạt động giải trí, và không gặp phải các vấn đề pháp lý không mong muốn.

wibo88

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *